You are not connected. Please login or register

Xem chủ đề cũ hơn Xem chủ đề mới hơn Go down  Thông điệp [Trang 1 trong tổng số 1 trang]

1Đọc và suy nghĩ nha bà con Empty Đọc và suy nghĩ nha bà con Sun May 20, 2012 3:48 pm

l.messiVy

l.messiVy
Danh hiệu.::Kì Lân.::.

.::Kì Lân.::.
http://www.hayluonlaban.123.st
Loading
Ngôn ngữ của giới trẻ: Bóp méo tiếng Việt

(ANTĐ) - Thời gian gần đây, không ít người vò đầu bứt tai khi đọc được những dòng thư điện tử, tin nhắn, thậm chí là trên những trang nhật ký cá nhân trực tuyến (blog) của những bạn trẻ khi họ say sưa chế biến và sử dụng “ngôn ngữ” bằng cách lai ghép, thay thế vô lối từ ngữ tiếng Việt…
Ngôn ngữ quái dị

Qua tìm hiểu được biết đây là “mốt” ngôn ngữ riêng của giới trẻ. Đọc một đoạn tin nhắn trên điện thoại di động, lướt qua vài trang blog hoặc diễn đàn của giới trẻ, dễ dàng bắt gặp những mẩu đối thoại khác người. Trên một diễn đàn, một nick name có tên “co_nang_ ngo_ngao” viết: “Hum ni là 14-2 đéy pà kon ạ, đư pợn na dwc twng hoa kua! Ko 1 fan twng hoa jo min nen thay zui zui, (Hôm nay là 14/2 đấy bà con ạ, đã bạn nào được tặng hoa chưa! Có một người hâm mộ tăng hoa cho mình nên thấy vui vui). Một số em không biết cách định dạng kiểu chữ tiếng Việt trên trang soạn thảo blog nên dùng sẵn những gì có ngay trên bàn phím để chữ viết có thêm dấu cho dễ đọc. Cũng tại một diễn đàn dành cho tuổi mới lớn, chúng tôi bắt gặp một nick name có tên “dang_yeu” tâm sự: “Ngoi` pun` hok bjk lem` je^`, vo^ tinh` nghj~ den' anh, hok bjk jo` nay` anh dang lam` j` ” (Ngồi buồn không biết làm gì, vô tình nghĩ đến anh, không biết giờ này anh đang làm gì).

Dường như các bạn trẻ đã và đang tạo lập cho mình một "ngôn ngữ" riêng, lệch với chuẩn của ngôn ngữ mẹ đẻ, thậm chí các em còn tự tin xen rất nhiều từ tiếng Anh vào ngôn ngữ chính thống. Ở các nước sử dụng tiếng Anh, khi họ viết trong tin nhắn chữ "sk8board" thay vì viết đầy đủ là "skateboard" (ván trượt). Sở dĩ có sự viết tắt này là vì âm "ate" được phát ra nghe tương tự như "eight" (số 8). Còn ở Việt Nam, giới trẻ cũng có nhiều cách vận dụng ngôn ngữ thú vị và mặc dù biết tiếng Anh nhưng chúng tôi đã phải mất vài phút để hiểu các bạn nói gì. Ví dụ như: “Ugly tiger” nghĩa là “xấu hổ” (ugly = xấu, tiger = con hổ); “no have spend” nghĩa là “không có chi” (no = không, have = có, spend = chi, ví dụ như chi tiền!). Khi chúng tôi đặt câu hỏi với một số bạn tại sao lại chọn cách diễn đạt bằng thứ tiếng Anh sai từ loại và ngữ pháp như vậy, thì nhận được câu trả lời: “chúng em quen dùng rồi”, “ngôn ngữ ấy đã phổ biến” và “vậy mới là... sáng tạo”.

Đọc và suy nghĩ nha bà con Icon0110ai đọc hết mới có thể pik đc tại sao admin lại đưa ra nội qui bài viết

2Đọc và suy nghĩ nha bà con Empty Re: Đọc và suy nghĩ nha bà con Sun May 20, 2012 7:33 pm

let'sgo_wc

let'sgo_wc
Danh hiệucận vệ

cận vệ
Loading
dang cap no the

3Đọc và suy nghĩ nha bà con Empty Re: Đọc và suy nghĩ nha bà con Mon May 21, 2012 9:01 am

arsenal202

arsenal202
Danh hiệuDũng sĩ

Dũng sĩ
Loading
bt thui mà

4Đọc và suy nghĩ nha bà con Empty Re: Đọc và suy nghĩ nha bà con Mon May 21, 2012 9:21 am

let'sgo_wc

let'sgo_wc
Danh hiệucận vệ

cận vệ
Loading
acccccc, cu the ma lam

5Đọc và suy nghĩ nha bà con Empty Re: Đọc và suy nghĩ nha bà con Mon May 21, 2012 3:40 pm

lone_star_lovely

lone_star_lovely
Danh hiệucận vệ

cận vệ
Loading
kũng binh thương ma wen rồi mà

6Đọc và suy nghĩ nha bà con Empty Re: Đọc và suy nghĩ nha bà con Mon May 21, 2012 8:40 pm

BOY96LOVE98

BOY96LOVE98
Danh hiệuDũng sĩ

Dũng sĩ
Loading
ko' j đâu!
ngôn ngữ jo'i tre? mk...

7Đọc và suy nghĩ nha bà con Empty Re: Đọc và suy nghĩ nha bà con Tue May 22, 2012 5:21 pm

l.messiVy

l.messiVy
Danh hiệu.::Kì Lân.::.

.::Kì Lân.::.
http://www.hayluonlaban.123.st
Loading
BOY96LOVE98 đã viết:ko' j đâu!
ngôn ngữ jo'i tre? mk...

Nếu vậy thì bị ban rán chịu nhá vui

8Đọc và suy nghĩ nha bà con Empty Re: Đọc và suy nghĩ nha bà con Wed May 23, 2012 8:24 am

o0oVINAMILKo0o

o0oVINAMILKo0o
Danh hiệu.::VƯƠNG GIA.::

.::VƯƠNG GIA.::
Loading
let'sgo_wc đã viết:dang cap no the
vừa ms ns xog cái có thèn vi phạm liền thua

9Đọc và suy nghĩ nha bà con Empty Re: Đọc và suy nghĩ nha bà con Wed May 23, 2012 9:36 am

arsenal202

arsenal202
Danh hiệuDũng sĩ

Dũng sĩ
Loading
let'sgo_wc đã viết:acccccc, cu the ma lam
eeee hình như thèn đó bị khuyết tật cái miệng nên đánh vần sao viết zậy ý.khaaaakhaaaaaa hự

10Đọc và suy nghĩ nha bà con Empty Re: Đọc và suy nghĩ nha bà con Wed May 23, 2012 4:55 pm

zenki_boy_poping1996

zenki_boy_poping1996
Danh hiệucận vệ

cận vệ
Loading
ac thui
bắt tay

Sponsored content

Danh hiệu
Loading

Xem chủ đề cũ hơn Xem chủ đề mới hơn Về Đầu Trang  Thông điệp [Trang 1 trong tổng số 1 trang]